15
اکتبر

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ થેરપી – સમસ્યાઓ અને બાધ્યતા મજબૂરીઓમાં લોજિકલ ઉકેલો છે

ઓબ્સેસિવ-કમ્પલ્સિવ ડિસઓર્ડર તમે ઘરની બહાર જવા માંગો છો, પરંતુ તેને લ butક કરેલું છે તેની ખાતરી કરવા માટે તેને ઘણી વખત અનલlockક કરો અને બંધ કરો. નહાવા એ સામાન્ય કરતા લાંબી અને લાંબી હોય છે, અથવા શેરીઓમાં ચાલતી વખતે ગલીમાં નીચે ન ચાલો. આ લક્ષણો આજે ઓસીડી (બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર) ના લક્ષણોનો એક ભાગ છે. ઓસીડી એ વિશ્વમાં રોગને લગતા રોગોના 20 મોટા કારણોમાંનું એક છે અને તે વર્તમાન વિશ્વમાં દરેકને સુલભ છે અને કદાચ આપણામાંના ઘણા તેને જાણ્યા વિના પીડાય છે. ચાલો જાતને, આપણી આસપાસના લોકો, કે જે બાળકોથી આપણે પીડિત છીએ તેને બચાવવા માટે બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવારના લક્ષણો અને રીતો જોઈએ. પરંતુ નિ undશંકપણે આપણે તેને શોધી શકતા નથી.

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર
જો તમે બે વાર લોખંડ પર જાઓ છો, તો તમે તેને અનપ્લગ કરો છો કે નહીં તે જુઓ. અથવા તમે કારનો દરવાજો લ lockedક કરી દીધો છે, આ સામાન્ય છે. પરંતુ જો તમને ઓબ્સેસિવ-કમ્પલ્સિવ ડિસઓર્ડર (OCD) છે, તો તમારા બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિચારો અને વર્તણૂકો એટલા તીવ્ર બને છે કે તે તમારા દૈનિક જીવન સાથે વિરોધાભાસી છે. તમે જે કરો છો તે આ સમસ્યાને હલ કરવાની શક્યતા નથી. પરંતુ ચિંતા કરશો નહીં, આ એક ઉપાય છે. સ્વ-સંભાળની વ્યૂહરચનાઓ અને વ્યૂહરચનાઓ દ્વારા તમે આ અનિચ્છનીય વિચારો અને અતાર્કિક વિચારોથી છૂટકારો મેળવી શકો છો અને તમારા જીવન પર ફરીથી નિયંત્રણ મેળવી શકો છો.

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર શું છે?
ઓબ્સેસિવ-કમ્પલ્સિવ ડિસઓર્ડર (OCD) એ એક અસ્વસ્થતા ડિસઓર્ડર છે જે અનિયંત્રિત, અનિચ્છનીય વિચારો અને પુનરાવર્તિત વર્તણૂકો દ્વારા વર્ગીકૃત થયેલ છે જે તમને કરવા માટે મજબૂર લાગે છે. જો તમારી પાસે ઓસીડી છે, તો તમે કદાચ જાણતા હશો કે તમારા મનોગ્રસ્તિશીલ વિચારો અને વર્તણૂક અતાર્કિક છે, પરંતુ તમે સમસ્યાનો પ્રતિકાર કરી શકશો નહીં અને ભાગી જશે.

ઓબ્સેસિવ-કમ્પલ્સિવ ડિસઓર્ડર, જેમ કે જૂની ઉષ્ણકટિબંધીય કાઉન્ટરની સોય, મગજને કેટલાક વિચારો અથવા ઇચ્છાઓમાં લ lockક કરવા માટેનું કારણ બને છે. ઉદાહરણ તરીકે, પકાવવાની નાની ભઠ્ઠીનો દરવાજો બંધ છે કે હાથ સાફ છે તેની ખાતરી કરવા માટે તમે 20 વખત ડંખ અથવા 20 વાર તમારા હાથ ધોઈ શકો છો.

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર
બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ સમજણ
બળજબરીપૂર્વક બાધ્યતા વિચારો, છબીઓ અથવા હાનિકારક હેતુઓ જે તમારા મગજમાં વારંવાર આવે છે. તે તમે ઇચ્છો તે નથી, પરંતુ તમે તેને રોકી શકતા નથી. દુર્ભાગ્યે, આ બાધ્યતા વિચારો વારંવાર કંટાળાજનક અને ખલેલ પહોંચાડે છે.

વલણ, વર્તન અથવા વર્તનનાં પુનરાવર્તિત પેટર્ન જે તમને લાગે છે કે તમે વધુ અને વધુ કરવા માંગો છો. બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર સામાન્ય રીતે બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારને દૂર કરવાનો પ્રયત્ન કરે છે.

ઉદાહરણ તરીકે, જો તમને દૂષિત થવાનો ભય છે, તો વહેલી તકે સફાઈ કરવાની વૃત્તિ રહેશે. જો કે, શાંતિ ક્યારેય ટકી શકશે નહીં. હકીકતમાં, બાધ્યતા વિચારો હંમેશા કરતા વધુ તીવ્ર હોય છે અને ઘણીવાર ચિંતા તરફ દોરી જાય છે, કારણ કે તે ભૂતકાળની તુલનામાં વધુ મુશ્કેલ અને સમય માંગી લે છે. આ OCD નું ખરાબ વર્તુળ છે.

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર
બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારવાળા લોકોનું વર્ગીકરણ
બાધ્યતા વિચારો અને વર્તણૂક રાખવી એનો અર્થ એ નથી કે તમારી પાસે બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર છે. ઓસીડીવાળા લોકોમાં, આ વિચારો અને વર્તણૂકો ભારે અસ્વસ્થતા લાવે છે, ઘણો સમય વિતાવે છે અને દૈનિક જીવન અને સંબંધોને વિક્ષેપિત કરે છે.

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર (OCD) વાળા મોટાભાગના લોકો બાધ્યતા અને અનિવાર્ય હોય છે, પરંતુ કેટલાક લોકોમાં તે એકલા હોય છે.
બાધ્યતા વિચારો

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર
બાધ્યતા વિચારો
બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારમાં બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિચારોમાં શામેલ છે:

જંતુઓ, માટી અથવા અન્ય દૂષિત સામગ્રીથી દૂષિત થવાનો ભય
નિયંત્રણ ગુમાવવાનો અને પોતાને અથવા અન્ય લોકોને નુકસાન પહોંચાડવાનો ભય
તીવ્ર જાતીય વિચારો અને વિચારો
નીતિશાસ્ત્ર પર ખૂબ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું
તમને જેની જરૂર પડી શકે છે તે ગુમાવવા અથવા ગુમાવવાનો ડર
ઓર્ડર: આ વિચાર એ છે કે તેની જગ્યાએ બધું “બરાબર” હોવું જોઈએ
અંધશ્રદ્ધા: સારી કે ખરાબ બાબતો પર વધુ ધ્યાન આપો

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર
બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વર્તન જે સામાન્ય રીતે બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર સાથે સંકળાયેલ છે:
તાજું અને મૂળભૂત વસ્તુઓ જેવી કે તાળાઓ, ઉપકરણો અને સ્વીચો, અને તેથી વધુ
આરોગ્ય અને સુખાકારીની ખાતરી કરવા માટે પરિવારના સભ્યો સાથે વારંવાર સંપર્ક કરવો
ચિંતા ઘટાડવા માટે ગણતરી, ફિંગરપ્રિન્ટિંગ, વિશિષ્ટ શબ્દોનું પુનરાવર્તન અને અન્ય બકવાસ
સફાઈ અને ધોવા માટે ઘણો સમય પસાર કરો
પર્યાવરણીય સંવેદનશીલતા
જૂના અખબારો અથવા ખાલી ખોરાક જેવા વેક્યૂમ ક્લીનર્સ પસંદ કરો

સંગ્રહ અને બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકાર વચ્ચેનો સંબંધ

સંગ્રહ

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ સંગ્રહ (કિંમતી ચીજો એકત્રિત અને સંગ્રહિત કરવું) એ બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારવાળા લોકોનું સામાન્ય લક્ષણ છે. જો કે, સ્ટોરેજનાં લક્ષણોવાળા લોકો અન્ય ડિસઓર્ડર્સ, જેમ કે ડિપ્રેસન, આઘાતજનક સ્ટ્રેસ ડિસઓર્ડર (પીટીએસડી), ઓબ્સેસિવ-કમ્પલ્સિવ ડિસઓર્ડર, એડીએચડી અથવા એડીએચડી કરતા વધારે હોય છે.
બાળકોમાં બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારના લક્ષણો

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર
બાળકોમાં ઓ.સી.ડી.
જ્યારે બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની શરૂઆત સામાન્ય રીતે કિશોરાવસ્થા અથવા કિશોરાવસ્થામાં જોવા મળે છે, કેટલીકવાર બાળકો ઓડીસી જેવા લક્ષણો અનુભવે છે. જો કે, સંપૂર્ણ તબીબી અને મનોવૈજ્ .ાનિક તપાસ કરવામાં આવે તો, કોઈ પણ નિદાન જરૂરી હોય તે પહેલાં, અન્ય વિકારો જેવા કે ધ્યાન ખામી ડિસઓર્ડર, ismટિઝમ અને તોરાહ સિન્ડ્રોમ જેવા લક્ષણો OCD લક્ષણો સાથે ખૂબ સમાન હોઈ શકે છે.
બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવારમાં સ્વ-દવા
સૂચન 1: પરસ્પર મદદ માટે સમય પસાર કરો

તમને કેવી લાગણી થાય છે અને તમારી ચિંતા અને પ્રભાવને નિયંત્રણમાં રાખવામાં તમારી જીવનશૈલી મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે.
નિયમિત વ્યાયામ

બાધ્યતા મનોગ્રસ્તિ વિકારની સારવાર પર કસરતની અસર

અસ્વસ્થતા ઘટાડવાનો વ્યાયામ એ એક કુદરતી અને ખૂબ અસરકારક રીત છે. કસરત દ્વારા, તમે ઓસીડીના લક્ષણોને નિયંત્રણમાં રાખી શકો છો જ્યારે તમે તેનામાં ભ્રમિત હો ત્યારે તમારું ધ્યાન ધ્યાનમાં રાખવા નર્વસ સિસ્ટમને મજબૂત બનાવી શકો છો. વ્યાયામના સૌથી વધુ ઉપયોગ માટે, ડી

برچسب‌ها:

Accessibility