8
اکتبر

அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் தெரபி – சிக்கல்கள் மற்றும் வெறித்தனமான நிர்பந்தங்கள் தர்க்கரீதியான தீர்வுகளைக் கொண்டுள்ளன

அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு நீங்கள் வீட்டை விட்டு வெளியேற விரும்புகிறீர்கள், ஆனால் அது பூட்டப்பட்டுள்ளதா என்பதை உறுதிப்படுத்த பல முறை திறந்து மூடவும். குளிப்பது இயல்பை விட நீண்டது, நீளமானது, அல்லது தெருக்களில் நடக்கும்போது பாதைகளில் நடந்து செல்ல வேண்டாம். இந்த அறிகுறிகள் இன்று ஒ.சி.டி (அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு) அறிகுறிகளின் ஒரு பகுதியாகும். உலகில் நோய் தொடர்பான நோய்களுக்கான 20 முக்கிய காரணங்களில் ஒ.சி.டி ஒன்றாகும், இது தற்போதைய உலகில் உள்ள அனைவருக்கும் அணுகக்கூடியது, ஒருவேளை நம்மில் பலருக்கு இது தெரியாமல் அவதிப்படுகிறோம். நம்மை, நம்மைச் சுற்றியுள்ளவர்கள் அல்லது நாம் அவதிப்படும் குழந்தைகளை காப்பாற்றுவதற்கான வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறுக்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கான அறிகுறிகள் மற்றும் வழிகளைப் பார்ப்போம், ஆனால் சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி அதைக் கண்டுபிடிக்க முடியாது.

அப்செசிவ்-கட்டாய கோளாறு சிகிச்சை
நீங்கள் இரும்புக்கு இரண்டு முறை சென்றால், அதை அவிழ்த்துப் பாருங்கள். அல்லது நீங்கள் கார் கதவை பூட்டியிருக்கிறீர்கள், இது சாதாரணமானது. ஆனால் உங்களிடம் அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு (ஒ.சி.டி) இருந்தால், உங்கள் வெறித்தனமான-கட்டாய எண்ணங்களும் நடத்தைகளும் உங்கள் அன்றாட வாழ்க்கையுடன் முரண்படும் அளவுக்கு தீவிரமாகின்றன. நீங்கள் செய்யும் அனைத்தும் இந்த சிக்கலை தீர்க்க வாய்ப்பில்லை. ஆனால் கவலைப்பட வேண்டாம், இது ஒரு தீர்வு. இந்த தேவையற்ற எண்ணங்கள் மற்றும் பகுத்தறிவற்ற எண்ணங்களை நீங்கள் சுய பாதுகாப்பு உத்திகள் மற்றும் உத்திகள் மூலம் அகற்றலாம் மற்றும் உங்கள் வாழ்க்கையின் கட்டுப்பாட்டை மீண்டும் பெறலாம்.

வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறு என்றால் என்ன?
அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு (ஒ.சி.டி) என்பது கட்டுப்பாடற்ற, தேவையற்ற எண்ணங்கள் மற்றும் மீண்டும் மீண்டும் நடத்தைகளால் வகைப்படுத்தப்படும் ஒரு கவலைக் கோளாறு ஆகும். உங்களிடம் ஒ.சி.டி இருந்தால், உங்கள் வெறித்தனமான எண்ணங்களும் நடத்தைகளும் பகுத்தறிவற்றவை என்பதை நீங்கள் அறிந்திருக்கலாம், ஆனால் நீங்கள் சிக்கலை எதிர்க்க முடியாது, ஓடிவிடுவீர்கள்.

பழைய வெப்பமண்டல கவுண்டரில் ஊசி போன்ற வெறித்தனமான கட்டாயக் கோளாறு, மூளை சில எண்ணங்கள் அல்லது ஆசைகளில் பூட்டப்படுவதற்கு காரணமாகிறது. உதாரணமாக, அடுப்பு கதவு மூடப்பட்டிருக்கிறதா அல்லது கைகள் சுத்தமாக இருக்கிறதா என்பதை உறுதிப்படுத்த நீங்கள் 20 முறை கடிக்கலாம் அல்லது 20 முறை கைகளை கழுவலாம்.

அப்செசிவ்-கட்டாய கோளாறு சிகிச்சை
அப்செசிவ்-கட்டாய புரிதல்
உங்கள் மனதில் மீண்டும் மீண்டும் வந்த கட்டாய வெறித்தனமான எண்ணங்கள், படங்கள் அல்லது தீங்கு விளைவிக்கும் நோக்கங்கள். இது நீங்கள் விரும்புவது அல்ல, ஆனால் அதை நீங்கள் தடுக்க முடியாது. துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த வெறித்தனமான எண்ணங்கள் பெரும்பாலும் தொந்தரவாகவும் தொந்தரவாகவும் இருக்கின்றன.

ஆவேசம், நடத்தை அல்லது தொடர்ச்சியான நடத்தை முறைகள் நீங்கள் மீண்டும் மீண்டும் செய்ய விரும்புவதாக உணர்கிறீர்கள். அப்செசிவ் கட்டாயக் கோளாறு பொதுவாக வெறித்தனமான கட்டாயக் கோளாறுகளை அகற்ற முயற்சிக்கிறது.

உதாரணமாக, நீங்கள் மாசுபடுவதைப் பற்றி பயப்படுகிறீர்கள் என்றால், ஆரம்பகால சுத்தம் செய்வதற்கான போக்கு இருக்கும். இருப்பினும், அமைதி ஒருபோதும் நீடிக்காது. உண்மையில், வெறித்தனமான எண்ணங்கள் முன்னெப்போதையும் விட தீவிரமானவை மற்றும் பெரும்பாலும் பதட்டத்திற்கு இட்டுச் செல்கின்றன, ஏனெனில் அவை கடந்த காலங்களை விட மிகவும் கடினமானதாகவும் நேரத்தை எடுத்துக்கொள்ளும். இது ஒ.சி.டி.யின் மோசமான வட்டம்.

அப்செசிவ்-கட்டாய கோளாறு சிகிச்சை
வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறு உள்ளவர்களின் வகைப்பாடு
வெறித்தனமான எண்ணங்கள் மற்றும் நடத்தைகளைக் கொண்டிருப்பது உங்களுக்கு ஒரு வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறு இருப்பதாக அர்த்தமல்ல. ஒ.சி.டி உள்ளவர்களில், இந்த எண்ணங்களும் நடத்தைகளும் மிகுந்த கவலையை ஏற்படுத்துகின்றன, அதிக நேரம் செலவிடுகின்றன மற்றும் அன்றாட வாழ்க்கையையும் உறவுகளையும் சீர்குலைக்கின்றன.

அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு (ஒ.சி.டி) உள்ள பெரும்பாலான மக்கள் வெறித்தனமான மற்றும் நிர்பந்தமானவர்கள், ஆனால் சிலருக்கு அது தனியாக உள்ளது.
வெறித்தனமான எண்ணங்கள்

அப்செசிவ்-கட்டாய கோளாறு சிகிச்சை
வெறித்தனமான எண்ணங்கள்
வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறில் உள்ள வெறித்தனமான-கட்டாய எண்ணங்கள் பின்வருமாறு:

கிருமிகள், மண் அல்லது பிற அசுத்தமான பொருட்களால் மாசுபடும் என்ற பயம்
கட்டுப்பாட்டை இழந்து உங்களை அல்லது மற்றவர்களை காயப்படுத்தும் என்ற பயம்
தீவிர பாலியல் எண்ணங்கள் மற்றும் எண்ணங்கள்
நெறிமுறைகளில் அதிக கவனம்
உங்களுக்குத் தேவையானதை இழக்க நேரிடும் அல்லது இழக்க நேரிடும் என்ற பயம்
ஒழுங்கு: எல்லாமே அதன் இடத்தில் “சரியாக” இருக்க வேண்டும் என்ற எண்ணம்
மூடநம்பிக்கை: நல்லது அல்லது கெட்ட விஷயங்களில் அதிக கவனம் செலுத்துங்கள்

அப்செசிவ்-கட்டாய கோளாறு சிகிச்சை
வழக்கமாக வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறுடன் தொடர்புடைய அப்செசிவ்-கட்டாய நடத்தைகள்:
பூட்டுகள், சாதனங்கள் மற்றும் சுவிட்சுகள் போன்றவற்றை புதுப்பித்து தீவிரமயமாக்குதல்
குடும்ப உறுப்பினர்களின் உடல்நலம் மற்றும் நல்வாழ்வை உறுதிப்படுத்த அடிக்கடி தொடர்பு கொள்ளுங்கள்
பதட்டத்தைக் குறைக்க எண்ணுதல், கைரேகை, குறிப்பிட்ட சொற்களை மீண்டும் கூறுதல் மற்றும் பிற முட்டாள்தனம்
சுத்தம் மற்றும் கழுவுவதற்கு நிறைய நேரம் செலவிடுங்கள்
சுற்றுச்சூழல் உணர்திறன்
பழைய செய்தித்தாள்கள் அல்லது வெற்று உணவுகள் போன்ற வெற்றிட கிளீனர்களைத் தேர்வுசெய்க

சேமிப்பகத்திற்கும் வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறுக்கும் இடையிலான உறவு

சேமிப்பு

அப்செசிவ்-கட்டாய சேமிப்பு (மதிப்புமிக்க பொருட்களை சேகரித்தல் மற்றும் சேமித்தல்) என்பது வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறு உள்ளவர்களின் பொதுவான அறிகுறியாகும். இருப்பினும், சேமிப்பின் அறிகுறிகளைக் கொண்டவர்கள் மனச்சோர்வு, அதிர்ச்சிகரமான அழுத்தக் கோளாறு (பி.டி.எஸ்.டி), அப்செசிவ்-கட்டாயக் கோளாறு, ஏ.டி.எச்.டி அல்லது ஏ.டி.எச்.டி போன்ற பிற கோளாறுகளை விட அதிகமாக உள்ளனர்.
குழந்தைகளில் வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறின் அறிகுறிகள்

அப்செசிவ்-கட்டாய கோளாறு சிகிச்சை
குழந்தைகளில் ஒ.சி.டி.
வெறித்தனமான-கட்டாயக் கோளாறின் ஆரம்பம் பொதுவாக இளமை பருவத்திலோ அல்லது இளமை பருவத்திலோ நிகழ்கிறது, சில நேரங்களில் குழந்தைகள் ODC போன்ற அறிகுறிகளை அனுபவிக்கிறார்கள். இருப்பினும், கவனக்குறைவு கோளாறு, மன இறுக்கம் மற்றும் டோரா நோய்க்குறி போன்ற பிற கோளாறுகளின் அறிகுறிகள் எந்தவொரு நோயறிதலும் தேவைப்படுவதற்கு முன்பு, ஒ.சி.டி அறிகுறிகளுடன் மிகவும் ஒத்ததாக இருக்கலாம், முழுமையான மருத்துவ மற்றும் உளவியல் பரிசோதனை மேற்கொள்ளப்பட்டால்.
அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு சிகிச்சையில் சுய மருந்து
பரிந்துரை 1: பரஸ்பர உதவிக்கு நேரத்தை செலவிடுங்கள்

நீங்கள் எப்படி உணருகிறீர்கள் என்பதில் உங்கள் வாழ்க்கை முறை முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது மற்றும் உங்கள் கவலை மற்றும் செயல்திறனைக் கட்டுப்படுத்த உதவும்.
வழக்கமான உடற்பயிற்சி

அப்செசிவ்-கம்பல்ஸிவ் கோளாறு சிகிச்சையில் உடற்பயிற்சியின் விளைவு

உடற்பயிற்சியானது பதட்டத்தைக் குறைக்க இயற்கையான மற்றும் மிகவும் பயனுள்ள வழியாகும். உடற்பயிற்சியின் மூலம், நீங்கள் ஒ.சி.டி.யின் அறிகுறிகளைக் கட்டுப்படுத்தலாம், நரம்பு மண்டலத்தை வலுப்படுத்துவதன் மூலம் உங்கள் கவனத்தை மனதில் வைத்துக் கொள்ளுங்கள். உடற்பயிற்சியின் அதிகப்படியான பயன்பாட்டிற்கு, டி

برچسب‌ها:, , , , , , , , , , , , , , , , , , ,

Accessibility